Thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng khi không sống chung với con?

Luật sư chuyên về ly hôn, kết hôn. Giải quyết ly hôn nhanh, ly hôn đơn phương, chia tài sản chung vợ chồng, giành quyền nuôi con. Hotline: 0922 822 466

0
44

Xin luật sư tư vấn cho tôi về nghĩa vụ cấp dưỡng khi không sống chung với con? luật sư ly hôn, luat su ly hon, luật sư giỏi, luat su gioi, ly hôn nhanh

Ba em chung sống với người khác khi chưa ly hôn với mẹ em, ba cũng không chu cấp cho em khoản nào, kể cả tiền học phí. Pháp luật quy định như thế nào về các vấn đề này? luật sư ly hôn, luat su ly hon, luật sư giỏi, luat su gioi, ly hôn nhanh

Luật sư ly hôn có ý kiến tư vấn như sau: luật sư ly hôn, luat su ly hon, luật sư giỏi, luat su gioi, ly hôn nhanh

Về việc ba bạn không chu cấp cho bạn khoản nào, kể cả tiền học phí
Thứ nhất, về nghĩa vụ và quyền của cha mẹ đối với con cái
Theo quy định tại Điều 69 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì cha mẹ có nghĩa vụ và quyền: luật sư doanh nghiệp, luat su doanh nghiep
“1. Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.
2. Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình”. luật sư kinh tế, luat su kinh te

Bên cạnh đó, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 còn quy định cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình (khoản 1 Điều 71) và cha mẹ có nghĩa vụ và quyền giáo dục con, chăm lo và tạo điều kiện cho con học tập (khoản 1 Điều 72). luật sư dân sự, luat su dan su

Theo thông tin mà bạn cung cấp không nói rõ bạn là người chưa thành niên (người chưa đủ mười tám tuổi) hay là người thành niên (người từ đủ mười tám tuổi trở lên). Nếu bạn vẫn là người chưa thành niên thì ba bạn phải có nghĩa vụ trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của bạn cũng như giáo dục, chăm lo và tạo điều kiện cho bạn học tập.

Thứ hai, về nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho con chưa thành niên nếu không sống chung với con
Theo Điều 110 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì nghĩa vụ cấp dưỡng của cha mẹ đối với con được quy định như sau:“Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con”. ly hôn đơn phương, ly hon don phuong

Như vậy, theo quy định trên thì cha mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con khi có đủ 02 điều kiện: (1) Cha, mẹ không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con; (2) Con là người chưa thành niên, đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. ly hôn nhanh, ly hon nhanh

Đối với trường hợp của bạn, mặc dù ba mẹ bạn chưa ly hôn, Tòa án chưa ra bản án quyết định người có nghĩa vụ cấp dưỡng nhưng nếu bạn là người chưa thành niên và ba bạn không sống chung với bạn thì ba bạn vẫn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho bạn. luật sư ly hôn giỏi

Về việc ba bạn chung sống với người khác khi chưa ly hôn vợ

Theo khoản 1 Điều 19 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình. luật sư đất đai, luat su dat dai

Mặt khác, khoản 2 và khoản 3 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:
“2. Cấm các hành vi sau đây:
……………
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ; luật sư thừa kế, luat su thua ke
……………
3. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật. luật sư bào chữa, luat su bao chua
Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình”. luật sư hình sự, luat su hinh su

Trong trường hợp này, ba bạn có hành vi chung sống với người phụ nữ khác khi ba mẹ bạn chưa ly hôn. Như vậy, ba bạn và người phụ nữ đó đã vi phạm quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình về chế độ một vợ, một chồng. Hành vi của ba bạn và người phụ nữ đó có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã. Cụ thể như sau: công ty luật, cong ty luat
“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
………………….
b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ”. văn phòng luật sư, van phong luat su
Về thẩm quyền xử phạt, theo điểm b khoản 1 Điều 66 Nghị định 110/2013/NĐ-CP thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền phạt tiền đối với hành vi vi phạm hành chính này.
Ngoài ra, hành vi vi phạm trên của ba bạn và người phụ nữ đó cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng khi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 182 Bộ luật hình sự năm 2015. luật sư nhà đất, luat su nha dat
Bạn có thể hướng dẫn mẹ bạn gửi đơn tố cáo vi phạm hành chính đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc làm đơn tố cáo tội phạm (trong trường hợp thỏa mãn đầy đủ các yếu tố cấu thành tội phạm) kèm theo các chứng cứ chứng minh và gửi tới Công an nhân dân cấp huyện.

Liên hệ luật sư ly hôn để tư vấn thêm: luật sư ly hôn, luat su ly hon, ly hôn đơn phương, ly hôn nhanh, luật sư giỏi

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466
Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP