Trường hợp tự vệ có phạm tội hay không?

Luật sư bào chữa giỏi, Luật sư hình sự giỏi ở TpHCM. Bào chữa cho bị can, bị cáo tại Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án các cấp. Hotline 0922 822 466

0
51

Tôi bị tấn công và buộc phải cầm dao tự vệ, vậy có phạm tội không? luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luat su gioi

Buổi tối, tôi đi nhậu về và sang phòng bên tiếp tục uống rượu, sau đó có lời qua lại với một số người. Không muốn xảy ra rắc rối nên tôi đã về phòng đóng cửa đi ngủ. Nhưng nhóm thanh niên phòng kế bên tiếp tục quấy rối, có lời ham doạ tôi. Tôi dậy, cầm con dao, mở cửa và hai bên xô sát phải vào bệnh viện. Như vậy hành vi của tôi có phải tự vệ hay không và có bị xử phạt không? luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luat su gioi

Luật sư bào chữa, luật sư hình sự tư vấn như sau: luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luat su gioi

Điều 15 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 (có hiệu lực thi hành đến 31/12/2017) quy định về phòng vệ chính đáng như sau: luat su dat dai, luật sư đất đai
“1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên. Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm. luật sư bào chữa giỏi, luật sư giỏi
2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại. Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự.”

Như vậy, khi xem xét một hành vi có được coi là phòng vệ chính đáng hay không cần hội tụ đủ các yếu tố: luật sư hình sự giỏi
– Thứ nhất, về phía nạn nhân: là người đang có hành vi xâm phạm đến các lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, của cá nhân người phòng vệ hoặc của người khác (người thứ ba). Hành vi xâm phạm này phải là đang diễn ra (hiện hữu) (chỉ có thể nói đến phòng vệ chính đáng khi có hành vi của con người đang gây thiệt hại hoặc đe dọa gây thiệt hại cho các lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, của cá nhân người phòng vệ hoặc của người khác, nếu hành vi xâm phạm chưa diễn ra hoặc đã kết thúc thì không có cơ sở của phòng vệ chính đáng). Đồng thời, hành vi xâm phạm này phải là hành vi có tính chất nguy hiểm đáng kể. Mức độ nguy hiểm đáng kể ở đây là tuỳ thuộc vào tính chất quan trọng của quan hệ xã hội bị xâm phạm, tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi tấn công của nạn nhân (người có hành vi xâm phạm). luật sư giỏi, luat su thua ke, luật sư thừa kế
– Thứ hai, về phía người phòng vệ: Nếu thiệt hại do người có hành vi xâm phạm gây ra có thể là thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, có thể là thiệt hại về tài sản, nhân phẩm, danh dự hoặc các lợi ích xã hội khác, thì thiệt hại do người có hành vi phòng vệ gây ra chỉ có thể là thiệt hại tính mạng hoặc sức khoẻ về cho người có hành vi xâm phạm. luat su bao chua gioi
– Thứ ba, hành vi chống trả là cần thiết. Điều này có nghĩa là biện pháp chống trả của người phòng vệ (phương tiện, phương pháp, thiệt hại) đặt trong hoàn cảnh cụ thể phải là biện pháp cần thiết để có thể ngăn chặn được hành vi xâm phạm, ngăn ngừa hoặc hạn chế thiệt hại mà hành vi này có thể gây ra. Cần thiết là sự thể hiện tính không thể không chống trả, không thể bỏ qua trước một hành vi xâm phạm đến các lợi của xã hội. Khi đã xác định hành vi chống trả là cần thiết thì thiệt hại gây ra cho người có hành vi xâm phạm dù có lớn hơn thiệt hại mà người có hành vi xâm phạm gây ra cho người phòng vệ vẫn được coi là phòng vệ chính đáng. luật sư ly hôn, luat su ly hon
Đối với trường hợp trên của bạn, chưa đủ dữ liệu để có thể kết luận chính xác hành vi của bạn có phải là phòng vệ chính đáng hay không, tuy nhiên bước đầu có thể thấy rằng bạn đang trong tình thế cần và có quyền phòng vệ chính đáng, còn có được xác định là phòng vệ chính đáng hay không thì bạn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên. Bạn cần cung cấp đầy đủ các chứng cứ, lời khai đối với các cơ quan chức năng để họ xác định điều này.
Thứ nhất, Trường hợp xác định hành vi của bạn là phòng vệ chính đáng thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. luật sư nhà đất, luat su nha dat
Thứ hai, Trường hợp xác định hành vi của bạn là hành vi gây thương tích cho người khác nhưng do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 106 Bộ luật hình sự quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng. luật sư kinh tế, luat su kinh te

Liên hệ luật sư bào chữa, luật sư hình sự để tư vấn về hình sự: luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luat su gioi

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466
Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP